Hỏi: Tôi cho thuê mặt bằng trước căn nhà đang ở để họ bán quần áo với thời hạn thuê 12 tháng. Vậy xin hỏi hợp đồng cho thuê nhà có cần phải đi công chứng không? Hay hai bên chỉ cần làm văn bản ký tay với nhau là được?
Hạnh Phạm (fri_junephamhanh@yahoo.com)

Cho thuê nhà, không cần công chứng hợp đồng?

Trả lời:
Căn cứ khoản 2 Điều 122 Luật Nhà ở (có hiệu lực từ ngày 1/7/2015) thì trường hợp cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng – chứng thực hợp đồng (trừ trường hợp các bên có nhu cầu).

Do đó, bạn và bên thuê nhà chỉ cần lập văn bản cho thuê nhà mà không cần phải đi công chứng (trừ khi có nhu cầu) theo quy định trên.

 

LEAVE A REPLY